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. TANGAZO LA SERIKALI NA. 49 la tarche 13/3/2009

SHERIA YA FEDHA ZA SERIKALI ZA MHAA
(SURA YA 290) ’

e

: SHERIA NDOGO

» 7imetungwa chini ya kifungu Na. 7(1) na 16(1)
SHERIA NDOGO ZA (KITUO CHA MABASI) ZA HALMASHAURI YA WILAYA YA

KILOLO, 2009
1. Sheria Ndogo hizi zitajulikana kama Sheria Ndogo za (Kituo cha ‘ :;’::a:‘;o
Mabasi) za halmashauri ya Wilaya ya Kilolo, 2009 na zitaanza kutumika
mara baada ya kutangazwa katika Gazeti la Serikali. kutumika

2. Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote lililopo chini ya f":"’ ‘_ak
~ mamlaka ya Halmashauri ya Wilaya ya Kilolo. T

3. Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa itakapoelezwa vinginevyo; Tafsiri

“Afisa muidhiniwa” maana yake ni Afisa yeyote wa Halmashauri
ahyeldhmlshwa kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi;

“Halmashatir!” maana yake ni Halmashauri ya Wilaya ya Kilolo;

“Kituo cha Mabasi” maana yake ni eneo maalum lililotengwa na
Halmashauri kwa madhumuni ya kupakia na kuteremsha abma na
Mizigo;

“Mabasi” maana yake ni Mabasi yanayofanya safari zake kwenda na
kutoka mikoa mbalimbali na maeneo mengine ndani ya Wilaya ya Kilolo:

“Mkurugenzi’ maana yake ni Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya
Wilaya ya Kl]OlO pamoja na Afisa yeyote wa umma atakayeteuliwa
kutekeleza majukumu ya Mkurugenzi;

“Mmiliki” maana yake ni kondakta, dereva anaetumia gari kwenye maeneo
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Sheria Ndogo za (Kituo cha Mabasi) za Halmashauri ya Wilaya ya Kilolo

Tangazo la Serikali Na. 49 ('linaendelea}

(4) Nt marufuku kwa mmiliki wa gari kutengeneza au kuosha gari

ndani va stendi.

7.~(1) Ni marufuku kwa mmiliki yeyote kuegesha au kulaza gari  Usimamizi

kwenye maeneo ya barabara.

wa
maegesho

(2) Wamiliki wote watatakiwa kuegesha magari yao katika maeneo

yaliyotengwa kwa ajili hiyo.

8. Itakuwa ni makosa kwa mujibu wa sheria Ndogo hizi iwapo mtu  Makosa

yeyote:-

na adhabu

(i)  Atakataa au kukwepa kulipa ushuru;
(1) Kushusha au kupakia abiria au mizigo sehemu yoyote

zaidi ya kituo cha mabasi;

(i) Ataosha gari au kufanya matengenezo makubwa ndani

ya stendi;

(iv) Kusababisha au kufanya fujo ndani ya enco la stendi;
(v) Kutumia lugha mbaya ndani ya eneo la stendi;

(vi) Kutupa takataka hovyo kwenye eneo la stendi;

(vii) Kupakia abiria au mizigo katika sehemu 1siyo ruhusiwa;
(viii) Kuzuia watumiaji wengine wa stendi kutumia kwa njia

yeyote ile.

(ix) Kumzuia kwa namna yoyote ile Afisa muidhiniwa

kukusanya ushuru; au

(x)  Kushawishi mtu au kundi la watu kukataa kulipa ushuru.

9. Mtu yeyote atakayeshindwa kutekeleza masharti ya Sheria Ndogo
hizi atakuwa ametenda kosa na akipatikana na hatia atatozwa faini
isiyopungua shilingi elfu hamsini (50,000/=) au kifungo kisichozidi miezi
12 au adhabu zote mbili kwa pamoja yaani faini na kifungo.

JEDWALI 1 *

Na. Aina ya Gari
Mabasi makubwa (abiria 31 na zaidi)

I.

2 Mabasi ya kati (Midbus)
"3 Hiace '

4. Taxi
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Ushuru na muda

1,000/= kwa siku
500/= kwa siku
300/=

200/=



Sheria Ndogo za (Ushuru wa Masoko) za Halmashauri ya Wilaya ya Kilolo

Tangazo la Serikali Na. 50 (linaendelea)

3. Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa itakapoelezwa vinginevyo:-
“Afisa Biashara” maana yake ni Afisa Biashara wa Halmashauri au
mtumishi yeyote wa Halmashauri aliyeteuliwa kufanya kazi na Afisa
Biashara na ni pamoja na Afisa Masoko;
“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Wilaya ya Kilolo;
“Kibanda”maana yake ni jengo lolote lililojengwa katika eneo la soko au
eneo lolote lililoruhusiwa na Halmashauri kwa madhumuni ya biashara;
“Kizimba” maana yake ni meza, kichanja, au kitu chochote kinachofanana
na hicho ambacho hutumika kwa ajili ya kuuzia bidhaa katika soko;
“Soko” maana yake ni sehemu ambayo imetengwa na Halmashauri kwa
ajili ya kuuzia na kununulia bidhaa na itajumuisha magulio na Minada;
“'Ushuru” maana yake ni malipo yatalipwa kwa Halmashauri kwa ajili
ya huduma zitolewazo; na
“Wakala” maana yake ni mtu binafsi, Taasisi au Kampuni itakayoteuliwa
na Halmashauri kukusanya ushuru wa soko.

4.— (1) Kutakuwa na ushuru wa soko utakaolipwa kwa Halmashauri
au w'lkala na mtu yeyote atakayefanya biashara kwenye soko au vibanda
ndani ya eneo la Halmashauri.

(2) Ushuru wa vibanda na vizimba utalipwa blla kujall kuwa kibanda
au kizimba hicho kinatumika au kimefungwa.

(3) Kibanda au kizimba kitakachokuwa kimefungwa kwa muda wa
miezi sita (6) mfululizo kitachukuliwa na Halmashauri bila fidia yeyote.

5.—(1) Halmashauri itakuwa na uwezo wa kuanzisha Masoko zaidi
mahali popote katika eneo la Halmashauri kama itakavyoona inafaa kwa
kuzingatia sheria na kanuni za matumizi bora ya ardhi.

(2) Halmashauri itagawa maeneo kwa ajili ya ujenzi wa vizimba na
vibanda ambavyo vitajengwa na mfanyabiashara.

6.—(1) Mfanyabiashara atasaini mkataba na Halmashauri wa kujenga

kibanda au kizimba ambao utaweka wazi kuwa atalipa kodi ya pango
baada ya kukamilisha ujenzi huo.

(2) Mtllda wa ujenzi wa kibanda au kizimba utakuwa ni miezi sita (6)

tangu tarehe ya kupewa eneo hilo na asipokamilisha eneo hilo atapewa .
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Tafsiri

Ushuru wa
soko

Kuanzisha
Masoko

Ujenzi wa
vibanda au
vizimba
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Sheria Ndogo za (Ushuru wa Masoko) za Halmashauri ya Wilaya ya Kilolo
* Tangazo la Serikali Na. 50'(lindendelea):'

(i)  Atakataa au kukwepa kulipa ushuru;

(i) Atamshawishi mtuau kundi la watu wasilipe ushuru;
(i) Atauza bidhaa nje ya maeneo yaliyoténgwa kama soko;
(iv) Atashindwa kuzingatia kanuni za usafi;

(v)" Atafanya biashara nyingine zaidi ya ile iliyoruhusiwa;

(vi) Atampa mtu mwingine kibanda chake bila kutoa taarifa kwa
* Halmashauri,

(vii) Atafanya biashara ya pombe katika maeneo ya soko bila kuwa

na kibali.

13. Atapika chakula nje ya maeneo yaliyotengwa kwa ajili hiyo adhabu
Ataluwa ametenda kosa na akipatikana na hatia Mahakamani atatozwa
faini isiyozidi shilingi elfu hamsini (50,000/=) au kifungo kisichozidi miezi
kumi na mbili au adhabu zote kwa pamoja yaani faini na kifungo.

14, Mkurugenzi anaweza kumtoza mtu yeyote faini na kiasi cha pesa ‘l'jUﬁﬁ“Sha
anachodaiwa baada ya mtu huyo kukiri kosa kwa maandishi kwa kutumia osd
fomu iliyoainishwa katika jedwali la pili la Sheria Ndogo hizi.
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JEDWALI LA KWANZA

]

Aina ya Ushuru
i e 1

Kibanda au Duka
Kizimba

Meza

Kiasi

200/= kwa siku
200/= kwa siku
200/= kwa siku
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